ทดสอบกล้องหลัง iPhone X vs Samsung Galaxy Note 8 vs Google Pixel 2 XL vs Huawei Mate 10 Pro...

การสนทนาใน 'Thai News Mobile Phone' เริ่มโดย Thai News, 28 พฤศจิกายน 2017

By Thai News on 28 พฤศจิกายน 2017 at 03:28
  1. Thai News

Thai News Moderator ทีมงานสมาชิก

ทดสอบกล้องหลังสภาพแสงกลางแจ้งของมือถือเรือธงตัวท็อประหว่าง iPhone X, Samsung Galaxy Note 8, Google Pixel 2, และ Huawei Mate 10 Pro นี้เป็นส่วนนึงของการYou must be registered for see links (iPhone X vs Samsung Galaxy Note 8 vs Google Pixel 2 XL vs Huawei Mate 10 Pro) ถ้าใครเข้าหน้านี้มาเป็นหน้าแรก กดไปอ่านที่มาและการให้คะแนนก่อนได้นะ

ทดสอบกล้องหลังสภาพแสงกลางแจ้ง

เปรียบเทียบ iPhone X vs Samsung Galaxy Note 8 vs Google Pixel 2 XL vs Huawei Mate 10 Pro

หัวข้อการให้คะแนน

1. สภาพแสงกลางแจ้ง 10 คะแนน (5 คะแนนในเรื่องสี และ 5 คะแนนในเรื่องรายละเอียดของภาพ)
    2. สภาพแสงในร่ม 10 คะแนน (5 คะแนนในเรื่องสี และ 5 คะแนนในเรื่องรายละเอียดของภาพ)
    3. สภาพแสงน้อย 10 คะแนน (5 คะแนนในเรื่องสี และ 5 คะแนนในเรื่องรายละเอียดของภาพ)
    4. สภาพแสงน้อยมาก 10 คะแนน (5 คะแนนในเรื่องสี และ 5 คะแนนในเรื่องรายละเอียดของภาพ)

รูปที่ 1

มาดูที่เรื่องสีกันก่อนครับ สภาพแสงวันที่ไปถ่าย ค่อนข้างจะมีเมฆมาก ทำให้ฟ้าไม่ใสเท่าที่ควร ดวงอาทิตย์จะโดนเมฆบังตลอดเวลา และทุกกล้องจะกดวัดแสงที่ส่วนบนของเจดีย์ ทีนี้เริ่มมาดูภาพและให้คะแนนกันเลยครับ (เต็ม 5 คะแนน)

iPhone X

• iPhone X – ภาพนี้ถือว่าสีทำได้ค่อนข้างตรง แต่สีจะอมไปทางเหลืองนิดๆ นิดเดียวเท่านั้น และแสงออกมาโอเว่อร์นิดๆ ได้ 4.5 คะแนน

Huawei Mate 10 Pro

• Huawei Mate 10 Pro – รูปนี้คอนทราสของภาพออกมาจัดเกินไปนิด และสีของท้องฟ้ามีการเร่งสีมากเกินไปหน่อย แต่ถ้าใครชอบสีสดๆก็น่าจะชอบสีแบบนี้ ได้ 4.3 คะแนน

Samsung Galaxy Note 8

• Samsung Galaxy Note 8 – รูปนี้มีจุดเดียวคือเรื่องสีที่สดเกินกว่าที่ตาเห็นไปพอสมควร นอกนั้นถือว่าทำได้ดี แต่หลายๆคนก็ชอบภาพที่สีสดๆแบบนี้ ได้ 4.2 คะแนน

Google Pixel 2 XL

• Google Pixel 2 XL -รูปนี้สีออกมาตรงกับที่ตาเห็นที่สุด ถ้ามองเรื่องสีตรงเป็นเรื่องหลักแล้ว ภาพนี้แทบจะไม่มีจุดให้หักคะแนนกันเลย ได้ 4.8 คะแนน

ทีนี้มาดูกันเรื่องรายละเอียดครับ

You must be registered for see links You must be registered for see links You must be registered for see links
    • iPhone X – จะเห็นว่ารายละเอียดทำออกมาได้ดีพอสมควร ถึงภาพที่ออกมาเหมือนเป็นการระบายสีน้ำไปนิด แต่ในเรื่องของ Dynamic Range ในส่วนของโทนมืดทำได้ดีมาก แต่ในส่วนสว่างทำได้ไม่ค่อยดีนัก ส่วนนึงก็เพราะการวัดแสงที่ออกมาค่อนข้างโอเว่อร์ไปนิด ได้ 4.3 คะแนน
    You must be registered for see links You must be registered for see links You must be registered for see links
    • Huawei Mate 10 Pro – รูปนี้ถือว่าทำออกมาได้ดี รายละเอียดเก็บได้ครบ ถึงจะดู Sharpen หนักไปหน่อยก็ตาม ส่วน Dynamic Range ในโทนมืดจะมีส่วนที่ไม่เห็นรายละเอียดอยู่นิดๆ และในโทนสว่างก็มีรายละเอียดที่หายไปบ้าง แต่การไล่โทนสีตอนรายละเอียดจะหายมีออกอาการเป็นปื้นๆอยู่นิดๆ ได้ 4.4 คะแนน
    • Samsung Galaxy Note 8 – รูปนี้ทำออกมาได้ดี รายละเอียดเก็บครบ และไม่ดูเร่ง Sharpen นัก ส่วน Dynamic Range ก็ทำออกมาได้ดี และในส่วนของการไล่โทนสีตอนรายละเอียดในส่วนสว่างหายก็ทำออกมาได้ดี ได้ 4.7 คะแนน
    • Google Pixel 2 XL – รูปนี้เก็บรายละเอียดได้ดี แต่ยังแพ้ Note 8 นิดๆ แต่ก็มีการปรับ Sharpen ได้กำลังดี ส่วน Dynamic Range ในโทนสว่าง ทำได้ดีกว่าตัวอื่นๆทุกตัว ถึงการไล่โทนสีตอนรายละเอียดหายจะมีเป็นปื้นๆอยู่นิดหน่อย ได้ 4.7 คะแนน

รูปที่ 2

เริ่มจากเรื่องสีก่อนครับ

• iPhone X – ถือว่าทำได้ดีมาก ค่อนข้างสีตรงจริงกับตาเห็น ถึงจะอมโทนเหลืองไปนิดนึงก็ตาม และวัดแสงได้พอดี ไม่โอเวอร์นิดๆแบบภาพแรก ได้ 4.7 คะแนน

• Huawei Mate 10 Pro – รูปนี้สีทองค่อนข้างออกมาในโทนสว่างกว่าที่ตาเห็นไปพอสมควรครับ ได้ 4.3 คะแนน

You must be registered for see links

• Samsung Galaxy Note 8 – รูปนี้จะเห็นได้ชัดว่ามีการเร่งสีพอสมควร ทั้งสีท้องฟ้าและสีทอง ซึ่งถ้าดูกันปกติ ก็ต้องบอกว่ารูปนี้สีสวย เพราะทองอร่าม ฟ้าสวย แต่เนื่องจากของจริงไม่ได้สดเข้มขนาดนี้ ได้ 4.5 คะแนน

You must be registered for see links

• Google Pixel 2 XL – รูปนี้สีค่อนข้างตรงกับที่ตาเห็น แต่สีทองออกไปในโทนแดงกว่าที่ตาเห็นไปนิดนึง ได้ 4.7 คะแนน

ทีนี้มาดูในเรื่องรายละเอียดกัน

You must be registered for see links You must be registered for see links You must be registered for see links You must be registered for see links
    • iPhone X – ก็ยังคล้ายๆรูปแรก คือเก็บรายละเอียดได้ดี แต่เหมือนภาพวาดสีน้ำไปหน่อย ได้ 4.5 คะแนน
    • Huawei Mate 10 Pro – ก็คล้ายๆรูปแรก คือเก็บรายละเอียดได้ดี แต่เสียที่ Sharpen หนักไปหน่อย ได้ 4.4 คะแนน
    • Samsung Galaxy Note 8 – คล้ายรูปแรกอีกเช่นกัน คือเก็บรายละเอียดได้ดี และไม่ดูเร่ง Sharpen นัก ได้ 4.6 คะแนน
    • Google Pixel 2 XL – จากรูปนี้ จะเห็นได้ว่าการ Sharpen ทำออกมาได้ค่อนข้างพอดี และยังเก็บรายละเอียดได้ดี ได้ 4.7 คะแนน

รูปที่ 3

ลงให้ดูเพิ่มเติม แต่ทุกอย่างเหมือนกับรูปที่สอง เลยขอข้ามการให้คะแนนไปนะครับ เพราะเหมือนกับรูปที่สองครับ

รูปที่ 4

รูปนี้จะกึ่งๆย้อนแสงแบบเยื้องนิดๆ แต่เนื่องจากดวงอาทิตย์โดนเมฆบัง ก็เลยทำให้ไม่ได้รู้สึกย้อนแสงมากนัก มาดูกันเลยครับ

เริ่มที่สีก่อน

• iPhone X – สีค่อนข้างตรงกับที่ตาเห็นมาก ได้ 4.8 คะแนน

• Huawei Mate 10 Pro – รูปนี้สีออกหม่นๆ และวัดแสงออกไปในทาง Under ทำให้ภาพโดยรวมดูทึมๆ ได้ 4 คะแนน

• Samsung Galaxy Note 8 – รูปนี้ยังคงเอกลักษณ์ของ Samsung นั่นก็คือสีสดกว่าที่ตาเห็น แต่ก็ไม่ได้สดมากจนเกินไปนัก ได้ 4.6 คะแนน

• Google Pixel 2 XL – รูปนี้นอกจากสีที่ตรงแล้ว ยังดูมีมิติที่ดีกว่าตัวอื่นๆ (คล้ายๆการปรับ Clarity หรือ USM แบบ Radius เยอะหน่อยบน Photoshop) ได้ 4.9 คะแนน

ทีนี้มาดูรายละเอียดกันบ้าง

You must be registered for see links You must be registered for see links You must be registered for see links You must be registered for see links
    • iPhone X – ค่อนข้างทำได้ที ยังเห็นรายละเอียดแก้วชิ้นเล็กๆสีทองบนเจดีย์ รวมไปถึงรายละเอียดเจดีย์อื่นๆ ได้ 4.7 คะแนน
    • Huawei Mate 10 Pro – จะเห็นว่ารายละเอียดหายไปพอสมควร เหมือนโดน Noise Reduction มากเกินไป รายละเอียดเล็กๆน้อยๆบนเจดีย์หายหมด แต่ก็โดยรวมๆก็ถือว่าพอใช้ได้ครับ ได้ 4.3 คะแนน
    • Samsung Galaxy Note 8 – คล้ายๆกับ Huawei Mate 10 Pro แต่ว่ายังดีกว่า เพราะรายละเอียดเล็กๆน้อยยังเก็บได้มากกว่า ได้ 4.5 คะแนน
    • Google Pixel 2 XL – รายละเอียดครบถ้วน และภาพดูเนียนสะอาดตากว่าทาง iPhone X ได้ 4.8 คะแนน

รูปที่ 5

ลงให้ดูเพิ่มเติมกันครับ แต่ทุกอย่างเหมือนกับรูปที่สอง เลยขอข้ามการให้คะแนนไปนะครับ

รูปที่ 6

เปลี่ยนสภาพแสงกันบ้างครับ รูปนี้เป็นสภาพแสงตอนเย็น ช่วงประมาณเกือบๆ 5 โมงเย็น แสงเป็นโทนอุ่น ฟ้าโปร่ง ไม่มีเมฆครับ

มาดูเรื่องสีกันครับ

• iPhone X – โดยรวมค่อนข้างตรงกับที่ตาเห็น แต่แสงจริงๆจะออกโทนอุ่นกว่านี้อีกนิดนึงครับ ได้ 4.7 คะแนน

• Huawei Mate 10 Pro – โดยรวมสีก็ค่อนข้างตรง แต่ White Balance จะพยายามแก้สีโทนอุ่น ให้เป็นสีโทนขาว เลยทำให้ภาพนี้สีออกมาโทนเย็นกว่าความเป็นจริง ได้ 4.5 คะแนน

• Samsung Galaxy Note 8 – โดยรวมทุกอย่างทำได้ค่อนข้างดี แต่สีต้นไม้ใบหญ้าออกสดเกินไปหน่อยครับ ได้ 4.4 คะแนน

• Google Pixel 2 XL – ภาพนี้ เรียกได้ว่าสีแทบจะตรงกับที่ตาเห็นมากที่สุด ได้ 4.9 คะแนน

มาดูเรื่องรายละเอียดกันครับ

• iPhone X – จะเห็นว่ารายละเอียดของสี ออกคล้ายๆภาพวาดสีน้ำมากไปหน่อย ได้ 4.3 คะแนน
    • Huawei Mate 10 Pro – จะเห็นว่าภาพมีการเร่ง Sharpen มากเกินไปหน่อย แต่ก็ยังดีกว่าภาพที่คล้ายภาพวาดสีน้ำ ได้ 4.4 คะแนน
    • Samsung Galaxy Note 8 – ถือว่าทำได้ค่อนข้างดีกว่าตัวอื่น ดูเป็นธรรมชาติมากกว่าทั้ง iPhone X และ Mate 10 Pro ได้ 4.6 คะแนน
    • Pixel 2 XL – ถือว่าทำ sharpen ได้เป็นธรรมชาติที่สุด แต่ขอบๆเส้นของรายละเอียดเหมือนจะไม่ชัดมาก แต่ก็เก็บรายละเอียดได้ครบถ้วน ได้ 4.7 คะแนน
    สรุปคะแนนกล้องหลังสภาพแสงกลางแจ้ง (เต็ม 10)

• Google Pixel 2 XL ได้ 9.55 คะแนน
    • iPhone X ได้ 9.125 คะแนน
    • Samsung Galaxy Note 8 ได้ 9.025 คะแนน
    • Huawei Mate 10 Pro ได้ 8.65 คะแนน

การเทสเรื่องกล้องสำหรับเรือธงทั้ง 4 ตัวในี้ ยังไม่จบเพียงเท่านี้ ยังมีสภาพแสงอื่นๆ อีกกดไปดูการทดสอบถัดไปได้เลยครับตามหัวข้อด้านล่างนี้เลยครับ

• You must be registered for see links
    • ทดสอบกล้องหลังสภาพแสงกลางแจ้ง
    • You must be registered for see links

The post You must be registered for see links appeared first on You must be registered for see links.

ความคิดเห็น

การสนทนาใน 'Thai News Mobile Phone' เริ่มโดย Thai News, 28 พฤศจิกายน 2017

แบ่งปันหน้านี้