สวัสดีครับ ผมมีเรื่องขอรบกวนสอบถามหน่อยครับผม เรื่องมีอยู่ว่า...

การสนทนาใน 'Android Developer' เริ่มโดย Watcharaphol Dangpiem, 25 พฤศจิกายน 2016

< Previous Thread | Next Thread >
    สวัสดีครับ ผมมีเรื่องขอรบกวนสอบถามหน่อยครับผม เรื่องมีอยู่ว่า พอดีผมไปโหลดโปรเจคตัวอย่างที่มีคนเขียนไว้จากข้างนอกมาแล้วอยากที่จะเอามาศึกษาตัวอย่างการเขียน การเอาตรรกไปใช้งาน แต่ปัญหาคือโปรเจคเกือบทั้งหมดที่ผมโหลดมาตอนกด open project มีปัญหา building gradle project info ค้างไม่รู้จบตลอดเลยอ่ะครับ ลองหาวิธีแก้จากข้างนอกดูยังไม่ได้ผล ตอนนี้ใช้วิธีเข้าไปแก้ distributionUrl ที่อยู่ในไฟล์ gradle-wrapper.properties แต่ก็จะติดปัญหาตรงที่ sdk ไม่ตรงบ้าง หรือมีเป็น version เก่าไปบ้าง หรือรุ่น minsdk หรือ sdktool ที่ใช้ต่ำเกินไป ต้องเข้าไปแก้ไข code ที่อยู่ในไฟล์ยิบย่อยเยอะมาก ซึ่งทำทุกครั้งแล้วเหนื่อยมาก เลยอยากจะมาขอรบกวนสอบถามหน่อยครับว่า นอกจากวิธีที่ผมทำอยู่นี้ยังพอมีวิธีแก้ด้วยวิธีอื่นๆอีกไหมครับผม ขอคำชี้แนะด้วยครับ

1. ผมใช้วิธี Import project แทนการ open ไม่ค่อยเจอปัญหานะครับ ลองดู

2. Ponglang Petrung

Ponglang Petrung Guest

0
    0
    0
    จริงๆ มันเรื่องปกตินะครับ เวลาเอาของคนอื่นมาศึกษาดู เพราะบางที อาจจะ bulide นาน หรือนานมาก เพราะมันต้อง check ไฟล์ ว่าของเรากบเขาเราเข้ากันได้มั้ย ถ้า V 22 ขึ้น ก็ ok ไม่มปัญหา แต่ถ้าต่ำ อาจจะต้องแก้ไข ให้เป็นปลั๊กอิน เพื่อที่จะให้ลองรับลุนก่อนๆได้นะ และถ้าเสร็จแล้วก็มัน Error ก็อย่าพึ่งตกใจ เพราะ ตัวเวอร์ชั่นรุ้นจะไม่ค่อยตรงกัน แต่ยังไงก็ลองดูอีกทีนะครับ Zzzz

3. แก้เรื่อง sdk version นี่เป็นเรื่องปกติครับ

4. Krisorn Sejan

Krisorn Sejan Guest

0
    0
    0
    ถ้าจี้เกียจแก้ก็เปิดผ่าน notepad ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้